a) 4P+5O2=2P2O5
b) Theo đề: nP=3,1:31=0,1(mol);nO2=4,48:22,4=0,2(mol)
Từ đề bài và pt có : $0,1/4<0,2/5=>O2 dư
Theo pt: nO2=5/4.nP=5/4.0,1=0,125
n2dư=0,2−0,125=0,075=>mO2dư=0,075.32=2,4(g)
c) Theo pt: nP2O5=1/2.nP=1/2.0,1=0,05(mol)
mP2O5=0,05.142=7,1(g)